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| Kuhusu Zebaki
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e Mchakato, Nembo naVipengele Muhimu
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» dhiaji wa Mkataba

Dondoo za Mpango-kazi wa Taifa

Hitimisho




Zebaki

@ Zebaki halisi (pure) iko katika
hali ya kimiminika kizito.

@ Uchafuzi wa Zebaki huchangiwa
na matukio ya asili na shughuli za
binadamu.

@ Zebaki ni moja ya vyanzo kumi
(10) vinavyohatarisha zaidi afya
ya jamii duniani (Shirika la Afya
Duniani —WHO)
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Husafiri masafa marefu
Biomagnification

Hudumu kwa muda

mrefu
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Madhara kwa afya na
mazingira.



Matumizi ya Zebaki




Madhara ya Kiafya ya Zebaki

@ Huathiri mfumo wa neva za
fahamu
» Kusikia, kuongea, kuona,
kumeng’enya na kumeza
chakula
» Kutembea na ukakamavu
wa mwili

@ Huathiri viungo muhimu vya
mwili — moyo, mapafu, ini, figo
na hata mimba.




Mchakato wa Kuandaa Mkataba
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@ Umbo la Samaki

anayeogelea — hamasa na
mshikamano.

@ Rangi nyeusi - madhara ya
Zebaki na hatari
inayoikabili Dunia.

© Rangi ya dhahabu -
maono na matarajio Yya

mafanikio (golden future)

d :\ «” B, *geie

2011




Nchi Zilizoridhia Mkataba

Nchi Zilizoridhia Mkataba = 113 (31 Agosti, 2019)




Mhe.Terezya Huvisa
|0 Oktoba, 2013

Japan
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@ Mkataba una jumla ya Ibara

-
35 (naViambatisho 4) : t 1
i) MajU|(UmU ya nchi MINAMATA CONVENTION ON MERCURY
TEXT AND ANNEXES
wanachama vy

i) Ufadhili kwa nchi ’/"///
wanachama Y EPy ;
iii) Taarifa na kukuza 17 47
uelewa

iv) Masuala ya kiutawala




Ibara ya 1: Madhumuni

@ Kulinda afya ya binadamu na
mazingira dhidi ya madhara
yanayotokana na uchafuzi wa
mazingira  unaotokana na

Zebaki

@ Vyanzo vya uchafuzi ambapo
Zebaki inatumiwa kwa
kudhamiria au kujitokeza kwa
kutodhamiria.




© Kupiga marufuku migodi mipya ya
uchimbaji wa Zebaki baada ya Mkataba
kuanza utekelezaji wake.

@ Migodi iliyopo imepewa kipindi cha mpito
cha miaka |5 baada ya Mkataba kuanza
utekelezaji wake.

@ Biashara inaruhusiwa baina ya Nchi
Wanachama na zisizo Wanachama.



Ibara ya 4: Bidhaa Zenye Viambata vya Zebaki

@ Kusitisha uzalishaji, uingizaji na
usafirishaji nje ya nchi wa bidhaa

zenye viambata vya Zebaki ifikapo
mwaka 2020.

@ Kupunguza matumizi ya Zebaki
katika tiba ya meno.

2-10 mg ea.

<0.001 mg-g-' 3-10 mg ea.
<0.005 mg-g-*
<20 mg-g™* { & !
NCORMl'rz:fln - 1- 1 bl
sty 20-35 g ea. o :




Ibara ya 5: Shughuli za Uzalishaji Viwandani

@ Kuzuia matumizi ya Zebaki katika shughuli za
uzalishaji viwandani

@ Kudhibiti uchafuzi wa mazingira endapo kuna

kiwanda kinachotumia Zebaki

@ Kubainisha viwanda vinavyotumia Zebaki
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Ibara ya 6: Maombi ya msamaha

© Kuomba msamaha wa kuendelea kutumia
bidhaa zenye viambata vya Zebaki baada ya
kipindi cha mpito mwaka 2020.

@ Msamaha huu utakuwa ni wa miaka
mitano (5) kuanzia tarehe ya kujiunga na
nyongeza ya miaka mitano kwa kutegemea
ridhaa ya Nchi Wanachama na haitazidi

miaka kumi hadi kufikia 2030.



Ibara ya 7: Uchimbaiji Mdogo wa Madini ya Dhahabu

@ Kupunguza, na  pale
inapowezekana, kuondosha
matumizi ya Zebaki katika
uchenjuaji wa dhahabu.

@ Hakuna ukomo wa \
matumizi ya Zebaki

@ Kuandaa na kutekeleza
Mpango-Kazi wa Taifa
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@ Kudhibiti vyanzo vya uchafuzi wa
hewa:

» mitambo ya viwandani
inayotumia makaa ya mawe;

» uzalishaji wa madini ya risasi,
zinki, shaba na dhahabu;

» mitambo ya uteketezaji wa taka;

» viwanda vya saruiji.

@ Kubainisha vyanzo vya uchafuzi wa
hewa unaosababishwa na Zebaki




@ Kubainisha vyanzo vya uchafuzi
wa ardhi na maji
unaosababishwa na Zebaki.

@ Kuandaa Mpango wa Taifa
unaolenga  kupunguza  au
kuondosha uchafuzi.




Ibara ya 11: Taka za Zebaki

@ Kuhakikisha taka za Zebaki zinasimamiwa
kikamilifu kwa kuzingatia miongozo chini
ya Mkataba wa Basel unaodhibiti
usafirishaji na utupaji wa taka hatarishi
baina ya Nchi.



Ibara ya 12: Maeneo Yaliyochafuliwa

@ Kuandaa mkakati wa
kubainisha na kutathmini

maeneo Yyaliyochafuliwa na
Zebaki

@ Kuchukua hatua kupunguza
uwezekano wa maeneo haya
kuathiri afya ya jamii




Ibara ya 13: Vyanzo na Utaratibu wa Upatikanaji
wa Rasilimali Fedha

@ Ibara hii imeainisha vyanzo na utaratibu
wa upatikanaji wa rasilimali fedha za
kutekeleza Mkataba ikiwa ni pamoja na:

» Kutenga bajeti ya Serikali;
» Mfuko wa Dunia wa Mazingira;

» Washirika wa maendeleo: na
> Sekta binafsi.



Ibara ya 14: Kujenga Uwezo, Misaada ya Kitaalam
na Uhawilishaii wa Teknoloiia.
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@ Ibara hii inahimiza ushirikiano miongoni
mwa Nchi Wanachama katika kujenga
uwezo, kutoa misaada ya kitalaam na
uhawilishaji  wa  teknolojia  katika
kutekeleza matakwa ya Mkataba.



@ Kuandaa na kutekeleza mikakati
na programu za kulinda afya ya
jamii dhidi ya madhara ya
Zebaki:

» Kuboresha huduma za
afya

» Kujenga uwezo wa taasisi
na wataalam wa afya



Ibara ya 20: Mpango wa Utekelezaji wa Mkataba

@ Kuandaa na kutekeleza Mpango wa Taifa
wa Utekelezaji wa Mkataba

@ Ushirikishwaji wa wadau
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UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

National Action Plan for
Artisanal and Small Scale Gold Mining

in the United Republic of Tanzania
in accordance with the Minamata Convention on
Mercury

Mpango:Kaziiwallaifajlwa
KupunguzajMatumizilyalZebaki
kwalWachimbaji\Wadogoiwa
Dhahabu}(2019:2024)




Sekta ya Wachimbaji Wadogo wa Dhahabu
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10-20% Milioni .2

20-30%
Wanawake

Tani 13.2-24.4 25-33% ya
za Zebaki Wachimbaji



Dondoo za Mpango-Kazi wa Taifa

Dola
Milioni 10.7

Wadau
32

@ 060 06 06 ¢

Malengo -

Kupunguza matumizi ya Zebaki
Kuimarisha mfumo wa sheria na
uwezo wa kitaasisi

Mkakati mahsusi wa kulinda afya ya
jamii

Shughuli za Kipaumbele -

Mbinu na teknolojia bora (29)
Mikopo nafuu

Huduma za afya

Kuwezesha wanawake na vijana

Takwimu za kijiolojia

Kanuni za Usimamizi wa Zebaki
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